Thứ Ba , Tháng Năm 22 2018
Home / Tin Tức / Người mua nhà hay chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng?

Người mua nhà hay chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng?

Người mua nhà hay chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng ? là thắc mắc của nhiều người có mong muốn mua chung cư, nhất là chung cư CT36 Xuân La Bộ Quốc Phòng , nhưng chưa rõ thông tin về việc cấp sổ hồng, để giải đáp thắc mắc, chúng tôi  giải đáp thắc mắc cụ thể với những thông tin luật nhà ở như sau…

Người mua nhà hay chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng ?

Gia đình tôi mua một căn hộ ở  nội thành Hà Nội. Đã hơn 2 tháng kể từ khi được chủ đầu tư bàn giao nhà nhưng tôi vẫn chưa nhận được Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Tôi có liên hệ với chủ đầu tư thì được biết, chúng tôi phải tự đến cơ quan nhà nước để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận. Điều này có đúng không, và nếu trong trường hợp chúng tôi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận thì cần những giấy tờ gì?

Người mua nhà hay chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng?

Người mua nhà hay chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng?

Xem thêm:”Chung cư Z133 Bộ Quốc Phòng mới mở bán 16tr/m2

TRẢ LỜI: 

Theo khoản 4 Điều 13 Luật Kinh doanh bất động sản quy định trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản như sau:

“4. Trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà, công trình xây dựng cho người mua hoặc kể từ ngày hết hạn thuê mua thì phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận.”

Do đó, bạn chỉ phải tự đến cơ quan nhà nước làm thủ tục nếu bạn đề nghị tự làm thủ tục cấp giấy chứng nhận. Nếu không thì chủ đầu tư phải thực hiện các thủ tục để cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho bạn.

Bên trên là thông tin liên quan tới việc thủ tục cấp sổ hồng. Thủ tục pháp lý để xin cấp như thế nào thì còn tùy thuộc vào tình trạng nhà ở cũng như thông tin của chủ nhà. cụ thể như thế nào mời bạn liên hệ tới đường dây hỗ trợ thông tin để được giúp đỡ.

LIÊN HỆ HOTLINE TƯ VẤN KHÁCH HÀNG 24/7

0868.029.369 | 0941.498.968

( Bấm gọi ngay)

 

Hotline: 091 669 2102